Trong một công ty, tỷ lệ nhân viên nữ là 56%. Tỷ lệ nhân viên nữ và tỷ lệ nhân viên nam đã
Trong một công ty, tỷ lệ nhân viên nữ là 56%. Tỷ lệ nhân viên nữ và tỷ lệ nhân viên nam đã tốt nghiệp trường đại học X lần lượt là 24% và 18%. Gặp nhẫu nhiên một nhân viên trong công ty, biết rằng nhân viên đó tốt nghiệp trường đại học X. Tính xác suất nhân viên đó là nam.
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Công thức xác suất toàn phần.
Cách làm:
Gọi $A_{1}$ là biến cố “ gặp được nhân viên nữ”
$A_{2}$ là biến cố: gặp được nhân viên nam”
$B$ là biến cố “nhân viên đó tốt nghiệp trường đại học X”
Khi đó $A_{1},A_{2}$ là hệ biến cố đầy đủ.
Từ giả thiết ta có: $P(A_{1}) = 0,56$, $P(A_{2}) = 0,44$, $\left. P(B \middle| A_{1}) = 0,24 \right.$, $\left. P(B \middle| A_{2}) = 0,18. \right.$
Áp dụng công thức toàn phần ta có:
$\left. P(B) = P(B \middle| A_{1}) \cdot P(A_{1}) + P(B \middle| A_{2}) \cdot P(A_{2}) = 0,56 \cdot 0,24 + 0,44 \cdot 0,18 = 0,2136. \right.$
Xác suất để nhân viên đó là nam, biết rằng nhân viên đó tốt nghiệp trường đại học X, ta áp dụng công thức Bayes:
$\left. P(A_{2} \middle| B) = \dfrac{\left. P(B \middle| A_{2}) \cdot P(A_{2}) \right.}{P(B)} = \dfrac{0,18 \cdot 0,44}{0,2136} = \dfrac{33}{89}. \right.$
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












