Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một cuộn dây dẫn kín, dẹt hình tròn, gồm N vòng, mỗi vòng có bán kính 10 cm, mỗi mét dài của

Câu hỏi số 784275:
Vận dụng

Một cuộn dây dẫn kín, dẹt hình tròn, gồm N vòng, mỗi vòng có bán kính 10 cm, mỗi mét dài của dây dẫn có điện trở $0,5\Omega$. Cuộn dây đặt trong từ trường đều có vecto cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng các vòng dây và có độ lớn $B = 10^{- 2}T$ giảm đều đến 0 trong thời gian $10^{- 2}s$. Cường độ dòng điện cảm ứng xuất hiện trong cuộn dây bằng bao nhiêu Ampe (A)?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:784275
Phương pháp giải

- Tính diện tích và chu vi của một vòng dây.

- Cường độ dòng điện cảm ứng: $i = \dfrac{e}{R} = \dfrac{\left| \dfrac{N.\Delta B.S}{\Delta t} \right|}{N.C.0,5}$

Giải chi tiết

Diện tích của mỗi vòng dây:

$S = \pi r^{2} = \pi.0,1^{2} = 0,01\pi^{2}\left( m^{2} \right)$

Chu vi của mỗi vòng dây:

$C = 2\pi r = 2\pi.0,1 = 0,2\pi(m)$

Cường độ dòng điện cảm ứng:

$i = \dfrac{e}{R} = \dfrac{\left| \dfrac{N.\Delta B.S}{\Delta t} \right|}{N.C.0,5} = \dfrac{10^{- 2}.0,01\pi}{0,2\pi.0,5.10^{- 2}} = 0,1(A)$

Đáp án cần điền là: 0,1

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com