Một lượng khí lí tưởng có khối lượng mol phân tử $\mu = 28\left( {g/mol}
Một lượng khí lí tưởng có khối lượng mol phân tử $\mu = 28\left( {g/mol} \right)$. Để làm nóng đẳng áp khối khí thêm $\text{ΔT=15K}$, cần truyền cho khí nhiệt lượng $\text{Q}_{\text{1}}\text{=12J}$. Để làm lạnh đẳng tích khối khí trở về nhiệt độ ban đầu, cần thu nhiệt của khí một nhiệt lượng $\text{Q}_{\text{2}}\text{=9J}$. Tìm khối lượng của khí theo đơn vị gam (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần trăm).
Đáp án đúng là:
Quảng cáo
- Áp dụng định luật I nhiệt động lực học: $\Delta U = A + Q.$
- Công mà khí thực hiện: $A = p\Delta V.$
- Khối lượng của khí: $m = nM.$
Đáp án cần điền là: 0,67
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












