Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 5,4 gam Al tác dụng hết với khí Cl2 (dư), thu được m gam muối. Giá trị m là bao

Câu hỏi số 784998:
Vận dụng

Cho 5,4 gam Al tác dụng hết với khí Cl2 (dư), thu được m gam muối. Giá trị m là bao nhiêu?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:784998
Phương pháp giải

Tính theo PTHH.

Giải chi tiết

2Al + 3Cl2 $\xrightarrow{{{t^0}}}$ 2AlCl3

nAl = 5,4/27 = 0,2 (mol)

⟹ mmuối = 0,2.133,5 = 26,7 (gam)

Đáp án cần điền là: 26,7

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com