Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho phản ứng sau: 2SO2 (g) + O2(g) $\overset{V_{2}O_{5},\, t^{0}}{\rightleftharpoons}$ 2SO3 (g)Biết nhiệt tạo

Câu hỏi số 785000:
Vận dụng

Cho phản ứng sau: 2SO2 (g) + O2(g) $\overset{V_{2}O_{5},\, t^{0}}{\rightleftharpoons}$ 2SO3 (g)

Biết nhiệt tạo thành chuẩn của SO2 (g) và SO3 (g) tương ứng là –296,83 kJ/mol và –395,72 kJ/mol.

a) Tính biến thiên enthalpy của phản ứng trên ở điều kiện chuẩn?

b) Viết công thức tính tốc độ trung bình của phản ứng theo chất đầu và sản phẩm?

c) Tại thời gian 300 giây thì nồng độ của SO2 và SO3 đo được lần lượt là 0,0270 mol/L và 0,0072 mol/L. Vậy nếu tại 720 giây, nồng độ của SO2 đo được là 0,0194 mol/L thì nồng độ của SO3 là bao nhiêu?

Quảng cáo

Câu hỏi:785000
Phương pháp giải

a) Năng lượng của phản ứng hoá học.

b), c) Tốc độ trung bình của phản ứng hoá học.

Giải chi tiết

a)

Biến thiên enthalpy của phản ứng = 2.(-395,72) – 2.(–296,83) = 197,78 (kJ)

b)

$v = - \dfrac{1}{2}.\dfrac{\Delta C_{SO_{2}}}{\Delta t} = - \dfrac{\Delta C_{O_{2}}}{\Delta t} = \dfrac{1}{2}.\dfrac{\Delta C_{SO_{3}}}{\Delta t}$

c)

+ Tại 300s:

CSO3 = 2x = 0,0072

⟹ x = 0,0036 (M)

CSO2 = a – 2x = 0,027 ⟹ a = 0,0342 (M)

Tại 720s

CSO2 = 0,0342 – 2y = 0,0194 ⟹ y = 0,0074 (M)

⟹ CSO3 = 2y = 2.0,0074 = 0,0148 (M)

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com