Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Không khí là hỗn hợp khí có chứa oxygen chiếm 21% về khối lượng. Biết khối lượng mol của

Câu hỏi số 786663:
Vận dụng

Không khí là hỗn hợp khí có chứa oxygen chiếm 21% về khối lượng. Biết khối lượng mol của phần tử oxygen là 32 g/mol. Số phân tử oxygen có trong 1 g không khí xấp xỉ bằng

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:786663
Phương pháp giải

Tính số mol: $n = \dfrac{m}{M}$; tính số phân tử $N = n.N_{A}$

Giải chi tiết

Khối lượng của O2 trong 1g không khí là $m_{O_{2}} = 1.21\% = 0,21\ g$

Số mol của O2 là $n_{O_{2}} = \dfrac{0,21}{32} = 0,0065625\text{~mol}$

Số phân tử O2:

$N_{O_{2}} = n_{O_{2}}.N_{A} = 0,0065625.6,022.10^{23} \approx 3,95.10^{21}$phân tử.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com