Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Có 4 bình có thể tích $V_{1} = V = 33,4$lít, $V_{3} = V_{2} = 2V$; $V_{4} = 3V$thông với nhau nhưng cách

Câu hỏi số 792040:
Vận dụng

Có 4 bình có thể tích $V_{1} = V = 33,4$lít, $V_{3} = V_{2} = 2V$; $V_{4} = 3V$thông với nhau nhưng cách nhiệt với nhau bằng vách ngăn như hình vẽ. Ban đầu các bình chứa khí Nitrogen (được coi là khí lí tưởng) ở cùng nhiệt độ 270C và áp suất $p_{0} = 6.10^{4}Pa$. Bỏ qua thể tích của các đoạn ống nối. Biết khối lượng mol của khí Nitrogen là 28 g/mol. Hạ nhiệt độ bình (2) xuống –230C đồng thời tăng nhiệt độ bình (3) lên 1270C, bình (4) lên 3270C, còn giữ nguyên nhiệt độ của bình (1). Biết hằng số khí $R = 8,31\ J/\left( {mol.K} \right)$. Khối lượng khí trong bình (3) ứng với áp suất và nhiệt độ lúc sau là

A diagram of a network

AI-generated content may be incorrect.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:792040
Phương pháp giải

Áp dung phương trình Clapeyron: $pV = nRT$

Giải chi tiết

Lúc đầu: $\left\{ \begin{array}{l} {V_{0} = V_{1} + V_{2} + V_{3} + V_{4} = 9V = 300,6(l) = 0,3006m^{3}} \\ {p_{0} = 6.10^{4}Pa} \\ {T_{0} = 300K} \end{array} \right.$

Số mol trong cả 4 bình: $n = \dfrac{p_{0}V_{0}}{RT_{0}} = \dfrac{p_{0}.8V_{0}}{RT_{0}}$

Lúc sau:

+ Bình 1: $\left. \left\{ \begin{array}{l} {p_{1} = p} \\ {V_{1} = V} \\ {T_{1} = 300K} \end{array} \right.\Rightarrow n_{1} = \dfrac{pV}{R.300} \right.$

+ Bình 2: $\left. \left\{ \begin{array}{l} {p_{2} = p} \\ {V_{2} = 2V} \\ {T_{2} = - 23 + 273 = 250K} \end{array} \right.\Rightarrow n_{2} = \dfrac{p.2V}{R.250} \right.$

+ Bình 3: $\left. \left\{ \begin{array}{l} {p_{3} = p} \\ {V_{3} = 2V} \\ {T_{3} = 400K} \end{array} \right.\Rightarrow n_{3} = \dfrac{p.2V}{R.400} \right.$

+ Bình 4: $\left. \left\{ \begin{array}{l} {p_{4} = p} \\ {V_{4} = 3V} \\ {T_{4} = 600K} \end{array} \right.\Rightarrow n_{4} = \dfrac{p.3V}{R.600} \right.$

Ta có: $n_{1} + n_{2} + n_{3} + n_{4} = n$

$\left. \Rightarrow p\left( {\dfrac{1}{300} + \dfrac{2}{250} + \dfrac{2}{400} + \dfrac{3}{600}} \right) = \dfrac{8p_{0}}{T_{0}} \right.$ Với $\left\{ \begin{array}{l} {p_{0} = 6.10^{4}Pa} \\ {T_{0} = 300K} \end{array} \right.$

$\left. \Rightarrow p = 7,5.10^{4}\left( {Pa} \right) \right.$

Khối lượng khí trong bình (3) ứng với áp suất và nhiệt độ lúc sau là:

$m_{3} = 28.n_{3} = 28.\dfrac{2.7,5.10^{4}.33,4.10^{- 3}}{8,31.400} \approx 42,2(g)$

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com