Một ống nghiệm hình trụ có chứa cột thủy ngân có độ cao h = 10 cm như hình vẽ và khối
Một ống nghiệm hình trụ có chứa cột thủy ngân có độ cao h = 10 cm như hình vẽ và khối lượng riêng là $\rho = 13,69\,\, g/cm^{3}$. Biết áp suất khí quyển là $p_{0} = 1.10^{6}\,\, Pa$. Lấy gia tốc trọng trường $g = 10\,\, m/s^{2}$. Áp suất của lượng khí bên trong ống là $x.10^{5}\,\, Pa$. Tìm x (Kết quả lấy đến 2 chữ số sau dấu phẩy thập phân).

Đáp án đúng là:
Quảng cáo
Áp suất ở mặt dưới cột chất lỏng bằng tổng áp suất tại mặt thoáng chất lỏng và áp suất của cột chất lỏng.
Áp suất của cột chất lỏng: $p = \rho gh$
Đáp án cần điền là: 9,86
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












