Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một nguồn điện có điện trở trong $r = 0,1\Omega$ mắc với điện trở $R = 4,8\Omega$ thành mạch

Câu hỏi số 825500:
Vận dụng

Một nguồn điện có điện trở trong $r = 0,1\Omega$ mắc với điện trở $R = 4,8\Omega$ thành mạch kín. Khi đó hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện là 12 V. Suất điện động của nguồn điện là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:825500
Phương pháp giải

Định luật Ôm đối với toàn mạch: $I = \dfrac{\xi}{R + r}$

Giải chi tiết

$r = 0,1\Omega;R = 4,8\Omega;U = 12V$

Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:

$I = \dfrac{U}{R} = \dfrac{12}{4,8} = 2,5(A)$

Suất điện động của nguồn điện là:

$\xi = I.\left( {R + r} \right) = 2,5.\left( {4,8 + 0,1} \right) = 12,25(V)$

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com