Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dòng không đổi I = 10A chạy qua dây kim loại tiết diện thẳng S = 1cm2. Mật độ electron trong dây

Câu hỏi số 825501:
Thông hiểu

Dòng không đổi I = 10A chạy qua dây kim loại tiết diện thẳng S = 1cm2. Mật độ electron trong dây kim loại là n = 1029 (hạt/m3), điện tích nguyên tố e = 1,6.10–19 C. Vận tốc trung bình trong chuyển động định hướng của electron là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:825501
Phương pháp giải

Biểu thức liên hệ giữa cường độ dòng điện trong dây dẫn kim loại với mật độ hạt mang điện, tốc độ dịch chuyển có hướng của các hạt mang điện là: $I = S.n.v.e$

Giải chi tiết

Ta có: $I = S.n.v.e$

$\left. \Rightarrow v = \dfrac{I}{S.n.e} = \dfrac{10}{1.10^{- 4}.10^{29}.1,6.10^{- 19}} = 6,25.10^{- 6}\left( {m/s} \right) \right.$

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com