Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lượng tử ánh sáng

Câu hỏi số 83304:

Một điện cực phẳng bằng kim loại có giới hạn quang điện λ0 = 0,332μm, được rọi bởi bức xạ λ = 0,083μm. Vận tốc ban đầu cực đại của các electron quang điện là v0max. Giả sử khi rời khỏi tấm kim loại, các electron gặp ngay một điện trường cản  \overset{I}{E} . Electron có thể rời xa tấm kim loại một khoảng ℓ=1,5cm. Hãy mô tả điện trường cản nói trên?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:83304
Giải chi tiết

Vận tốc ban đầu cực đại của các electron quang điện là

mvomax2 = hc//λ - hc//λ0

          = (6,625.10-34 .3.108) / (0,083.10-6) - (6,625.10-34 .3.108) / (0,332.10-6)

          = 1,7959.10-18 J

=>  0 - mvomax2 /2 = eU = eEl => E = -748,3 V/m

=> Đáp án C.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com