Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đặt điện áp xoay chiều   vào hai đầu đoạn mạch gồm một cuộn dây thuần cảm L, một

Câu hỏi số 83382:

Đặt điện áp xoay chiều u=100\sqrt{2}cos(100\pi t+\frac{\pi }{3})  vào hai đầu đoạn mạch gồm một cuộn dây thuần cảm L, một điện trở R và một tụ điện  C=\frac{10^{-4}}{\pi } mắc nối tiếp. Biết điện áp hiệu dụng trên cuôn dây I, và trên tụ C bằng nhau và bằng một nửa trên điện trở R .Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch đó bằng:

  

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:83382
Giải chi tiết

Ta có: Zc = 1/ωC = 100Ω

Điện áp hiệu dụng trên cuộn dây bằng điện áp hiệu dụng trên tụ điện bằng 1 nửa điện áp hiệu dụng trên R

=>U_{L}=U_{C}=\frac{U_{R}}{2}\Rightarrow Z_{L}=Z_{C}=\frac{R}{2}\Rightarrow Z_{L}=100\Omega ;R=200\Omega

=> Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch là:

 P=\frac{U^{2}R}{R^{2}+(Z_{L}-Z_{C})^{2}}=\frac{120^{2}.200}{200^{2}}=72W

=> Đáp án A.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com