Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một thang máy trọng lượng 10000 N có thể nâng được trọng lượng tối đa là 8000 N. Cho biết

Câu hỏi số 835529:
Vận dụng

Một thang máy trọng lượng 10000 N có thể nâng được trọng lượng tối đa là 8000 N. Cho biết lực ma sát cản trở chuyển động của thang máy là 2000 N. Để có thể nâng được trọng lượng tối đa lên cao với vận tốc không đổi là 2,0 m/s thì công suất tối thiểu của động cơ thang máy phải bằng bao nhiêu kW?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:835529
Phương pháp giải

Tính công suất tối thiểu $P_{\min}$ khi thang máy chuyển động đều: $P_{\min} = F_{k}.v$.

Lực kéo tối thiểu $F_{k}$ phải cân bằng với tổng trọng lực và ma sát: $F_{k} = P_{thang} + P + F_{ms}$

Giải chi tiết

Lực kéo tối thiểu $F_{k}$: $F_{k} = 10000 + 8000 + 2000 = 20000\text{~N}$

Công suất tối thiểu $P_{\min} = F_{k}.v = 20000.2,0 = 40000\text{~W=40kW}$.

Đáp án cần điền là: 40

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com