Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 83880:

Cho 17,80 gam Fe vào 400 ml dung dịch hỗn hợp gồm Cu(NO3)2  0,4 M và H2SO4  0,5M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được  m gam hỗn hợp kim loại và V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của m và V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:83880
Giải chi tiết

Fe  +  4H+   + NO3-  \rightarrow  Fe3+   +  NO  +  2H2O

0,1      0,4         0,1       0,1          0,1

Fe   + 2Fe3+   \rightarrow   3Fe2+

0,05      0,1             0,15

Fe   +  Cu2+   \rightarrow   Fe2+  + Cu

0,16       0,16                 0,16

=> m = 17,8 – 56.0,31 + 64.0,16 = 10,68 gam

VNO = 0,1.22,4 = 2,24 lít

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com