Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 83884:

Nhúng một thanh sắt nặng 100 gam vào 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm Cu(NO3)2 0,2M và AgNO3 0,2M. Sau một thời gian lấy thanh kim loại ra, rửa sạch, làm khô cân được 101,72 gam (giải thiết các kim loại tạo thành đều bám hết vào thanh sắt). Khối lượng sắt đã phản ứng là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:83884
Giải chi tiết

Khối lượng thanh sắt tăng: 101,72 - 100 = 1,72 gam

Fe   +  2Ag+   \rightarrow Fe2+  +  2Ag

0,01      0,02                0,02

Nếu Ag+  hết: ∆m = 108.0,02  - 56.0,01 = 1,6 gam  < 1,72 gam

=> Cu2+  tiếp tục bị khử

Fe   +   Cu2+   \rightarrow Fe2+  +  Cu

x          x                     x

=> (64 - 56).x = 1,72 - 1,6    => x = 0,015 mol

=> mFe = 56.(0,01 + 0,015) = 1,4 gam 

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com