Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dây dẫn có tiết diện S = 2,6 mm2 và điện trở suất ρ= 2,3.10-8 Ωm, có dòng điện $I = 2\ A$đi

Câu hỏi số 838959:
Vận dụng

Dây dẫn có tiết diện S = 2,6 mm2 và điện trở suất ρ= 2,3.10-8 Ωm, có dòng điện $I = 2\ A$đi qua. Tính lực điện trường tác dụng lên mỗi electron tự do trong dây là bao nhiêu? Biết điện tích của electron là: $q = - e = - 1,6.10^{- 19}C$

Quảng cáo

Câu hỏi:838959
Phương pháp giải

Công thức tính điện trở: $R = \dfrac{\rho l}{S} = \dfrac{U}{I}$

Công thức tính lực điện trường: $F = |q|E$

Giải chi tiết

Ta có:

$\left. \left\{ \begin{array}{l} {R = \rho\dfrac{\mathcal{l}}{S} = \dfrac{U}{I}} \\ {E = \dfrac{U}{l}} \end{array} \right.\Rightarrow E = \rho\dfrac{I}{S} \right.$

Ta lại có: $F = |q|E$

$\left. \Rightarrow F = |q|.\dfrac{I.\rho}{S} = 1,6.10^{- 19}\dfrac{2.2,3.10^{- 8}}{2,6.10^{- 6}} = 2,83.10^{- 21}N \right.$

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com