Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 83903:

Hoà tan hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm Na2O và Al2O3 vào nước thu được dung dịch X trong suốt. Thêm từ từ dung dịch HCl 1M vào X, khi hết 100ml thì bắt đầu xuất hiện kết tủa, khi hết 300ml hoặc 700ml thì đều thu được a gam kết tủa.Giá trị của a và m lần lượt là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:83903
Giải chi tiết

0,1 mol HCl bắt đầu có kết tủa

=> số mol NaOH = 2 số mol Na2O = 0,1

=> khối lượng Na2O tạo NaOH tác dụng HCl là 3,1 g

Cho 0,2 mol HCl hay 0,6 mol HCl đều cho lượng kết tủa như nhau

=> Cực đại khi số mol HCl =(0,1 + 0,5)/2=0,3 mol = số mol natri aluminat = 2 lần số mol

Al2O3 = 2 lần số mol Na2O(tạo NaOH để tác dụng nhôm)

=> khối lượng nhôm oxit = 0,15(62+102)= 24,6 g

=> m= 3,1 + 24,6 = 27,7 g

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com