Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,1 mol C2H4(OH)2 và 0,2 mol một ancol X cần dùng vừa đủ 0,95 mol

Câu hỏi số 85120:

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,1 mol C2H4(OH)2 và 0,2 mol một ancol X cần dùng vừa đủ 0,95 mol oxi, thu được 35,2 gam CO2 và 19,8 gam H2O. Xác định công thức phân tử, viết công thức cấu tạo và gọi tên ancol X

Số mol CO2 và H2O của ancol còn lại là:

Quảng cáo

Câu hỏi:85120
Giải chi tiết

n_{CO_{2}} = 0,8mol

n_{_{H_{2}}O} = 1,1 mol

C2H4(OH)2  +\frac{5}{2}O2  → 2CO2 + 3H2O

       0,1          0,25              0,2       0,3

Số mol CO2 và H2O của ancol còn lại là:

n_{CO_{2}} = 0,6mol

n_{_{H_{2}}O} = 0,8mol

n_{_{H_{2}}O} > n_{CO_{2}} =>Ancol còn lại cũng là ancol no

C3H8-x(OH)x  + \frac{10-x}{2}O2  → 3CO2 + 4H2O

       0,2                 0,7       

\frac{10-x}{2}= \frac{0,7}{0,2}  x = 3  C3H5(OH)3

CH2(OH)-CH(OH)-CH2(OH) glixerol.

 

 

 

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com