Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Axit, Bazơ và Muối

Câu hỏi số 86462:

Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,12 mol FeS2 và a mol Cu2S vào axit HNO3 vừa đủ, thu được dung dịch X (chỉ chứa hai muối sunfat) và V lít khí NO là sản phẩm khử duy nhất ở đktc. Giá trị của V là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:86462
Giải chi tiết

Ta thấy X chỉ chứa 2 muối sunfat, 

Khí NO duy nhất 

Suy ra S đã chuyển về hết thành SO4^2- 

Ta có sơ đồ như sau: 

2FeS2 --------> Fe2(SO4)3 ; 

a----------------0,5a 

Cu2S -----------> 2CuSO4 

b-------------------- 2b 

Theo định luật bảo toàn nguyên tố ta có: 

2b + y = 3*0,5b +2y ----> b = 2a 

Mà theo đề cho ta có b=0,12 -----> a = 0,06 

Bảo toàn e: Số mol e cho là 0,12 . (3 + 6.2) + 0,06 . ( 2.2 + 6) = 2,4 mol

=> nNO = 2,4 : 3 = 0,8 mol

=> V = 17,92

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com