Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về hóa học hữu cơ và hiđrocacbon

Câu hỏi số 91473:

Đốt cháy hoàn toàn hợp chất A cần 0,8 g O2 thì thu được 1,1 gam CO2 và 0,45 gam H2O. Xác định công thức phân tử của A, biết thể tích khi hóa hơi 6 gam A đúng bằng thể tích của 3,2 gam O2 cùng điều kiện?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:91473
Giải chi tiết

mA = mCO2 + mH2O – mO2 = 1,1 + 0,45 – 0,8 = 0,75 (gam)

nCO2 = 0,025 (mol)    => mC = 0,3 (gam)

nH2O = 0,025 (mol)    => mH = 0,05 (gam)

=> mO = 0,75 – 0,3 – 0,05 = 0,4 (gam)

Gọi công thức phân tử của A là CxHyOz

Ta có: x : y : z = \frac{0,3}{12}:\frac{0,05}{1}:\frac{0,4}{16}  = 1 : 2 : 1

=> Công thức phân tử là (CH2O)n

nA = 6/M = nO2 = 3,2/32    => M = 60   => n = 2  (C2H4O2)

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com