Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 1,12 g bột Fe và 0,24 g bột Mg tác dụng với 250 ml dung dịch CuSO4. Khuấy nhẹ cho đến khi dung

Câu hỏi số 93053:

Cho 1,12 g bột Fe và 0,24 g bột Mg tác dụng với 250 ml dung dịch CuSO4. Khuấy nhẹ cho đến khi dung dịch mất màu xanh nhận thấy khối lượng kim loại sau phản ứng là 1,88 g. Nồng độ mol của dung dịch CuSO4 ban đầu là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:93053
Giải chi tiết

nFe = 1,12/56 = 0,02 ; nMg = 0,24/24 = 0,01

Mg   +   CuSO4   \rightarrow MgSO4   +  Cu

0,01       0,01                           0,01

Fe     +   CuSO4   \rightarrow FeSO4   +  Cu

x              x                  x              x

Nếu kim loại sau phản ứng chỉ có Cu

=>  nCu = 1,88/64 = 0,29  <  nFe  + nMg

=> Fe dư, ta có (0,01 + x).64  +  (0,02 – x).56 = 1,88    => x = 0,015

=> nCuSO4 = 0,01 + x = 0,025

=> CM (CuSO4) = 0,1M

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com