Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

(ĐHKB – 2012): Cho m gam bột sắt vào dung dịch hỗn hợp gồm 0,15 mol CuSO4 và 0,2 mol HCl. Sau khi các

Câu hỏi số 93072:

(ĐHKB – 2012): Cho m gam bột sắt vào dung dịch hỗn hợp gồm 0,15 mol CuSO4 và 0,2 mol HCl. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 0,725m gam hỗn hợp kim loại. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:93072
Giải chi tiết

Sau phản ứng có hỗn hợp kim loại nên dư Fe và Cu; vậy CuSO4 và HCl hết.

Fe    +   Cu2+     \rightarrow    Fe2+    +  Cu

0,15       0,15                            0,15

Fe   +  2H+   \rightarrow  Fe2+    +   H2

0,1       0,2

Số mol Fe phản ứng = 0,25 mol, khối lượng Fe phản ứng = 14 gam

Khối lượng Cu thu được = 0,15.64 = 9,6 gam

Theo bài ra:  m – 14 + 9,6 = 0,725m   => m = 16 gam

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com