Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết m gam hỗn hợp gồm FeO, Fe3O4 và Fe2O3 có số mol bằng nhau trong dung dịch HNO3 thu

Câu hỏi số 93076:

Hòa tan hết m gam hỗn hợp gồm FeO, Fe3O4 và Fe2O3 có số mol bằng nhau trong dung dịch HNO3 thu được 2,688 lít NO (đktc). Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:93076
Giải chi tiết

Ta có: nNO = \frac{2,688}{22,4}  = 0,12 mol

Gọi số mol của mỗi oxit là x mol. Xem Fe3O4 là hỗn hợp FeO và Fe2O3.

Do đó, hỗn hợp gồm FeO và Fe2O3 đều 2x mol

Khi tác dụng với HNO3 chỉ có FeO tham gia phản ứng oxi hóa khử tạo NO.

Fe2+     -   1e    \rightarrow   Fe3+

2x             2x

N+5       +   3e     \rightarrow   N+2

                 0,36          0,12

2x = 0,36         => x = 0,18 mol

m = mFeO  +  mFe2O3 = 2.0,18.(72 + 160) = 83,52 g

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com