Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 14 (g) bột Fe tác dụng với 1 lít dung dịch FeCl3 0,1M và CuCl2 0,15M. Kết thúc phản ứng thu

Câu hỏi số 93080:

Cho 14 (g) bột Fe tác dụng với 1 lít dung dịch FeCl3 0,1M và CuCl2 0,15M. Kết thúc phản ứng thu được chất rắn A có khối lượng:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:93080
Giải chi tiết

Ta có: nFe = 14/56 = 0,25 mol

nFeCl3 = 0,1.1 = 0,1 mol

nCuCl2 = 0,15.1 = 0,15 mol

Phản ứng xảy ra theo trình tự :

Fe    +  2FeCl3    \rightarrow  3FeCl2                 (1)

0,05          0,1                   0,15

=>  Số mol Fe còn để phản ứng với CuCl2 là: 0,25 – 0,05 = 0,2 mol

Fe  +  CuCl2   \rightarrow  FeCl2   +  Cu   (2)

0,15        0,15                         0,15

Theo phản ứng (1), (2) chất rắn A gồm Cu và Fe dư:

0,2 – 0,15 = 0,05 mol

=> mA = mFe dư + mCu = 56.0,05 + 64.0,15 = 12,4 (g)

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com