Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một mẫu hợp kim Na-Ca-K tác dụng với nước (dư), thu được dung dịch X và 7,84 lít H2 (ở

Câu hỏi số 93190:

Cho một mẫu hợp kim Na-Ca-K tác dụng với nước (dư), thu được dung dịch X và 7,84 lít H2 (ở đktc). Thể tích dung dịch axit H2SO4 2M cần dùng để trung hoà dung dịch X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:93190
Giải chi tiết

+) Ta có PT ion sau (khi cho hỗn hợp kim loại vào nước)

H2O  +  e   \rightarrow  OH-  + \frac{1}{2}H2

=> nOH- = 2nH2 = 2. \frac{7,84}{22,4} = 0,7 (mol)

+) Khi trung hòa bằng H2SO4  => H+   +  OH-  \rightarrow  H2O

=> Ta có : nH2SO4 = \frac{1}{2} nH+ = \frac{1}{2} nOH- = 0,35 (mol)

=> V H2SO4 = \frac{0,35}{2} = 0,175 (lít) = 175 (ml)

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com