Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn một rượu (ancol) X thu được CO2 và H2O có tỉ lệ số mol tương ứng là 3 :

Câu hỏi số 93201:

Đốt cháy hoàn toàn một rượu (ancol) X thu được CO2 và H2O có tỉ lệ số mol tương ứng là 3 : 4. Thể tích khí CO2 thu được khi đốt cháy X bằng 0,75 lần thể tích oxi cần dùng để đốt (ở cùng điều kiện). Công thức phân tử của X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:93201
Giải chi tiết

+) X  +  O2 \rightarrow  CO2  +  H2O

+) Theo định luật bảo toàn nguyên tử N

=> \frac{n_{CO_{2}}}{n_{H(H_{2}O)}}=\frac{n_{C(X)}}{n_{H(X)}}=\frac{3}{8}

mà nH (X) ≤ 2nC (X) + 2

=> nC(X) = 3 và nH(X) = 8

=> X có dạng C3H8On   (n ∈ N*)

+) Do cùng điều kiện nên tỉ lệ thể tích bằng tỉ lệ n   => Giả sử đốt 1 mol X

=> \left\{\begin{matrix} n_{CO_{2}}=3(mol)\\ n_{H_{2}O}=4(mol) \end{matrix}\right.       => n_{O_{2}}=\frac{4}{3}n_{CO_{2}}=4(mol)

=> Bảo toàn oxi  => nO(X) = nO(CO2) + nO(H2O) - nO(O2)

                                           = 2.3 + 4 - 4.2 = 2 (mol)

=> Trong 1 mol X có 2 mol oxi

=> CTPT X là C3H8O2

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com