Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 4,48 lít khí CO (ở đktc) từ từ đi qua ống sứ nung nóng đựng 8 gam một oxit sắt đến khi

Câu hỏi số 93219:

Cho 4,48 lít khí CO (ở đktc) từ từ đi qua ống sứ nung nóng đựng 8 gam một oxit sắt đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khí thu được sau phản ứng có tỉ khối so với hiđro bằng 20. Công thức của oxit sắt và phần trăm thể tích của khí CO2 trong hỗn hợp khí sau phản ứng là (Cho H = 1; C = 12; O = 16; Fe = 56)

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:93219
Giải chi tiết

+) Quy đổi 8g oxit sắt thành 8g (Fe; O). Khi đó, xảy ra phản ứng với CO

CO  +  O  \rightarrow CO2

=> nCO (phản ứng) = nCO2

+) Lại có: M khí sau phản ứng = 2.d khí/H2 = 40 (g)  ≠ MCO2

=> CO còn dư và O phản ứng hết

=> n hh sau = nCO ban đầu = \frac{4,48}{22,4} = 0,2 (mol)

=> ∆m = m hh sau – mCO bđ = m Oxi (hh rắn) = 40.0,2 – 28.0,2 = 2,4 (g)

=> nCO2 = nO = 0,15 (mol)

=> mFe = 8 – 2,4 = 5,6 (g)

=> nFe = 0,1 (mol) ; nO = 0,15 (mol)  

=> nFe : nO = 2  :3

=> CTPT oxit sắt là Fe2O3

Mặt khác, %V CO2/hh khí sau phản ứng = \frac{0,15}{0,2} . 100% = 75%

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com