Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Amin, Amino Axit và Protein

Câu hỏi số 93448:

Hỗn hợp X gồm 1 mol amin no mạch hở A và 2 mol aminoaxit no mạch hở B tác dụng vừa đủ với 4 mol HCl hay 4 mol NaOH. Đốt a gam hỗn hợp X cần 46,368 lít O2 (đktc) thu được 8,064 lít khí N2 (đktc). Nếu cho a gam hỗn hợp trên tác dụng với dung dịch HCl dư thu được bao nhiêu gam muối? 

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:93448
Giải chi tiết

nNaOH = n(-COOH) = 4 => B có 2 nhóm -COOH 

nHCl = n-NH2 => A có 2 nhóm -NH2 , B có 1 nhóm -NH2

=> A là CnH2n+4N2 ; B là CmH2m-1O4N

Giả sử trong a gam hỗn hợp trên có x mol A và 2x mol B 

CnH2n+4N2 + (3n+2)/2O2 -> N2

CmH2m-1O4N +(6m-9)/4O2 -> 1/2N2

Ta có : 

x+1/2.2x=0,36 

(3n+2)/2.x+(6m-9)/4.2x=2,07

=> n+2m=10

m muối = mX + mHCl = 0,18(14n+32)+0,36(14m+77)+0,72.36,5=84,96g

=> Đáp án B

 

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com