Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Điện phân với điện cực trơ dung dịch chứa 0,3 mol AgNO3 bằng cường độ dòng điện 2,68 ampe,

Câu hỏi số 93459:

Điện phân với điện cực trơ dung dịch chứa 0,3 mol AgNO3 bằng cường độ dòng điện 2,68 ampe, trong thời gian t giờ thu được dung dịch X. Cho 22,4 gam bột Fe vào dung dịch X thấy thoát ra khí NO (sản phẩm khử duy nhất) thu được 34,28 gam chất rắn. Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của t là 

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:93459
Giải chi tiết

Khối lượng rắn sau phản ứng = 34,28g => mAg = 0,3*108 = 32,4

=> AgNO3 còn dư sau điện phân 2

AgNO3 + H2O ---> 2 Ag + 0,5 O2 + 2 HNO3x

---------------------x------------------x

Dung dịch sau phản ứng gồm AgNO3 dư 2y mol và HNO3 x mol

Fe + 2 AgNO3 --- Fe(NO3)2+ 2 Ag

y---------------2y---------y3

Fe + 8 HNO3 ----> 3 Fe(NO3)2 + 2 NO + 4 H2O3

x/8------x

số mol AgNO3 : x + 2y = 0,3

khối lượng rắn = 108*2y + 22,4 - 56*(y + 3x/8) = 34,28

=> x = 0,12 và y = 0,09

Thời gian t = 0,12*26,8*1/2,68 = 1,2 giờ

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com