Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một hỗn hợp gồm hai ankol  đơn chức. Cho m gam hỗn hợp tác dụng với K dư thu được 5,6 lít

Câu hỏi số 93624:

Một hỗn hợp gồm hai ankol  đơn chức. Cho m gam hỗn hợp tác dụng với K dư thu được 5,6 lít khí ở đktc. Nếu lấy m gam hỗn hợp trên đun với dung dịch H2SO4 đặc ở 1400C thu được tối đa 13,5 gam hỗn hợp ba ete. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:93624
Giải chi tiết

      Đặt CTPTTB 2 ancol là ROH

                       2R-OH + 2Na  →  2RONa + H2

             =>    nancol =nOH=2nH2= 0,5 mol

                       2ROH → ROR + H2O

             =>    nH2O = 0,5nancol  =  0,25 mol

      Theo DLBTKL mancol = mete + mH2O   

                =>   m=18g

=> Đáp án    B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com