Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Hòa tan hoàn toàn 49,6 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 bằng H2SO4 đặc nóng thu được dung dịch Y và 8,96 lít khí SO2 (đktc).

Trả lời cho các câu 1, 2 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Tính phần trăm khối lượng của oxi trong hỗn hợp X.

Đáp án đúng là: C

Câu hỏi:93951
Giải chi tiết

Quy hỗn hợp X về 2 chất FeO và Fe2O3, ta có:

2FeO     +  4H2SO  \rightarrow   Fe2(SO4)3    +  SO2   +  4H2O

0,8                      ß            0,4             0,4

Fe2O3   +  3H2SO4    \rightarrow     Fe2(SO4)3   +  3H2O

-0,05 mol                             -0,05 mol

=> mFe2O3 = 49,6 – 0,8.72 = -8 gam            ó  (-0,05 mol)

=> nO (trong X) = 0,8 + 3.(-0,05) = 0,65 mol

Vậy : a) %mO = \frac{0,65.16.100}{49,9} = 20,97%

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Câu hỏi số 2:
Tính khối lượng muối trong dung dịch Y.

Đáp án đúng là: B

Câu hỏi:93952
Giải chi tiết

mFe2(SO4)3 = [0,4 + (-0,05)].400 = 140 gam

=> Đáp án B

Đáp án cần chọn là: B

Quảng cáo

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com