Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 46,8 gam hỗn hợp CuO và Fe3O4 (tỉ lệ mol 1:1) tan hết trong dung dịch H2SO4 loãng, vừa đủ, thu

Câu hỏi số 93977:

Cho 46,8 gam hỗn hợp CuO và Fe3O4 (tỉ lệ mol 1:1) tan hết trong dung dịch H2SO4 loãng, vừa đủ, thu được dung dịch A. Cho m gam Mg vào A, sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch B. Thêm dung dịch KOH dư vào B được kết tủa D. Nung D trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được 45,0 gam chất rắn E. Giá trị gần nhất của m là 

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:93977
Giải chi tiết

Áp dụng ĐLBT nguyên tố:   dd A có: 0,3 mol Fe3+ ; 0,15 mol Fe2+ ;

                                              0,15 mol Cu2+ ; 0,75 mol SO42-

  Cho Mg vào => dd B : x mol Mg2+ ; y mol Fe2+ ; 0,75 mol SO42-

  Khi nung trong không khí được x mol MgO và 0,5y mol Fe2O3

=>  ĐLBT điện tích (B): 2x+2y=0,75.2                 

                               mrắn = 40x + 80y = 45       

=> x=y=0,375 mol    

=> mMg = 0,375.24 = 9 g ~ 8,8 gam

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com