Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Biết độ âm điện của các nguyên tố K = 0,82; Cl = 3,16; O = 3,44; Mg = 1,31; H = 2,20; S = 2,58. Dựa

Câu hỏi số 941460:
Thông hiểu

Biết độ âm điện của các nguyên tố K = 0,82; Cl = 3,16; O = 3,44; Mg = 1,31; H = 2,20; S = 2,58. Dựa vào hiệu độ âm điện hãy cho biết dãy nào sau đây chỉ gồm các chất có liên kết ion?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:941460
Phương pháp giải

$0 \leq \Delta\chi < 0,4$: Liên kết cộng hoá trị không cực

$0,4 \leq \Delta\chi < 1,7$: Liên kết cộng hoá trị có cực

$\Delta\chi \geq 1,7$: Liên kết ion

Giải chi tiết

$\Delta\chi = \chi(Cl) - \chi(K) = 3,16 - 0,82 = 2,34 > 1,7$⟹ Liên kết trong phân tử KCl là liên kết ion.

O$\Delta\chi = \chi(O) - \chi(Mg) = 3,44 - 1,31 = 2,13 > 1,7$ ⟹ Liên kết trong phân tử MgO là liên kết ion.

$\Delta\chi = \chi(S) - \chi(K) = 2,58 - 0,82 = 1,76 > 1,7$ ⟹ Liên kết trong phân tử K2S là liên kết ion.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com