Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 94458:

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm anđehit axetic, etyl axetat và an col propylic thu được 20,24 gam CO2 và 8,64 gam nước. Phần trăm khối lượng của ancol propylic trong X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:94458
Giải chi tiết

nCO2= 0,46 mol và nH2O = 0,48 mol

=> n ancol propylic=  nH2O  - nCO2 = 0,02 mol

Giả sử  X có C2H4O và C4H8O2; 0,02 mol C3H7OH

Coi 1 mol C4H8O2 là 2 mol   C2H4O

=> hỗn hợp: x mol C2H4O ;  0,02 mol C3H7OH

Bảo toàn C => nC = 2x + 3. 0,02 = 0,46 => x=0,2 mol

=> mX= 10g => %m C3H7OH =12%

=>D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com