Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 94472:

Hỗn hợp X gồm Al, Fe2O3 có khối lượng 21,67 gam. Tiến hành phản ứng nhiệt nhôm hỗn hợp X trong điều kiện không có không khí (giả thiết chỉ xảy ra phản ứng Al khử Fe2O3 thành kim loại). Hòa tan hỗn hợp chất rắn sau phản ứng bằng dung dịch NaOH dư thu được 2,016 lít H2 (đktc) và 12,4 gam chất rắn không tan. Hiệu suất của phản ứng nhiệt nhôm là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:94472
Giải chi tiết

Gọi nAl=x mol và nFe2O3 = y mol

                      Fe2O3 + 2Al → Al2O3 + 2Fe    

Đầu(mol)            y         x  

P/ứng                ½ a      a

Kthúc          (y – ½ a)  (x-a)      ½ a       a   

Do chất rắn sau +NaOH  tạo khí nên dư Al

=> nH2=1,5nAl => 0,06= x-a

mX= 160y + 27x = 21,67

m rắn không tan = mFe2O3 + mFe = 160(y – ½ a)  + 56a=12,4

Giải hệ : x=0,21mol  ;  y=0,1mol  ;  a =0,15mol.

Tính hiệu suất theo  Fe2O3 => %H= (0,075/0,1) .100%= 75%

=>D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com