Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 94477:

Hòa tan hoàn toàn 2,44 gam hỗn hợp bột X gồm FexOy và Cu bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng (dư). Sau phản ứng thu được 0,504 lít khí SO2 ( sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) và dung dịch chứa 6,6 gam hỗn hợp muối sunfat. Phần trăm về khối lượng của FexOy trong X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:94477
Giải chi tiết

Có nSO2 = 0,225 mol

Coi hỗn hợp gồm x mol Fe; y mol O ; z mol Cu.

   Cho X vào H2SO4 thì có quá trình:

                     + Cho e : Fe  \rightarrow Fe+3 + 3e

                                   Cu \rightarrow Cu2+ + 2e

                      + Nhận e: S+6 + 2e \rightarrow S+4

                                        O + 2e \rightarrow O-2 

Theo DLBT e có:  3x + 2z = 2.0,0225 + 2y

mX= 56x + 16y +64z=2,44

m muối = mFe2(SO4)3 + mCuSO4 = 200x + 160z= 6,6

Giải hệ ta được z=  0,01mol  => mCu(X)= 0,64g => m(FexOy)=1,8g

=>%mFexOy= 73,77%

=>B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com