Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Biết tốc độ truyền sóng siêu âm trong tinh thể thạch anh là 5700 m/s. Bước sóng của sóng siêu

Câu hỏi số 947383:
Vận dụng

Biết tốc độ truyền sóng siêu âm trong tinh thể thạch anh là 5700 m/s. Bước sóng của sóng siêu âm có tần số $2\text{~MHz}$ truyền trong tinh thể thạch anh này là bao nhiêu

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:947383
Phương pháp giải

Sử dụng công thức liên hệ giữa vận tốc, tần số và bước sóng của sóng cơ học: $\lambda = \dfrac{v}{f}$.

Giải chi tiết

Đổi đơn vị tần số: $f = 2\text{MHz} = 2.10^{6}\text{Hz}$.

Tốc độ truyền sóng: $v = 5700\text{m/s}$.

Bước sóng của sóng siêu âm trong thạch anh là:

$\lambda = \dfrac{v}{f} = \dfrac{5700}{2.10^{6}} = 2,85.10^{- 3}\text{m} = 2,85\text{mm}$.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com