Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cường độ dòng điện xoay chiều qua một đoạn mạch có biểu thức $i = 4\cos(\omega t)$ (A). Biết

Câu hỏi số 952849:
Thông hiểu

Cường độ dòng điện xoay chiều qua một đoạn mạch có biểu thức $i = 4\cos(\omega t)$ (A). Biết rằng trong thời gian 0,01 s, dòng điện giảm giá trị từ 0 A đến -4 A. Tần số của dòng điện xoay chiều là bao nhiêu Hz?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:952849
Phương pháp giải

Thời gian dòng điện chuyển từ vị trí cân bằng (0 A) ra biên âm (-4 A) tương ứng với $\dfrac{1}{4}$ chu kì dao động.

Giải chi tiết

Biên độ của dòng điện là $I_{0} = 4$ A.

Thời gian ngắn nhất để dòng điện đi từ 0 đến $- I_{0}$ (từ vị trí cân bằng ra biên âm) là $\Delta t = \dfrac{T}{4}$.

Theo đề bài: $\Delta t = 0,01$ s $\left. \Rightarrow\dfrac{T}{4} = 0,01\Rightarrow T = 0,04 \right.$ s.

Tần số của dòng điện xoay chiều là: $f = \dfrac{1}{T} = \dfrac{1}{0,04} = 25$ Hz.

Đáp án cần điền là: 25

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com