Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một quần thể ngẫu phối có cấu trúc di truyền P: 0,3AA + 0,6Aa + 0,1aa = 1. Theo lí thuyết, tần

Câu hỏi số 953163:
Thông hiểu

Một quần thể ngẫu phối có cấu trúc di truyền P: 0,3AA + 0,6Aa + 0,1aa = 1. Theo lí thuyết, tần số allele A của quần thể này là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:953163
Phương pháp giải

Cho cấu trúc di truyền quần thể dạng: dAA + hAa + raa = 1.

Công thức tính tần số allele trội (A): pA = d + $\dfrac{h}{2}$

Giải chi tiết

Dựa vào cấu trúc di truyền đề bài cho: 0,3 AA + 0,6 Aa + 0,1 aa = 1.

Ta có: d = 0,3; h = 0,6; r = 0,1.

Tần số allele A là:

pA = 0,3 + $\dfrac{0,6}{2}$ = 0,6

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com