Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Theo một cuộc điều tra thì xác suất để một hộ gia đình có máy vi

Câu hỏi số 954597:
Vận dụng

Theo một cuộc điều tra thì xác suất để một hộ gia đình có máy vi tính nếu thu nhập hàng năm trên 20 triệu (VNĐ) là 0,75. Trong số các hộ được điều tra thì 60% có thu nhập trên 20 triệu và 52% có máy vi tính. Tính xác suất để một hộ gia đình được chọn ngẫu nhiên có thu nhập hàng năm trên 20 triệu, biết rằng hộ đó không có máy vi tính (kết quả viết dưới dạng phân số a/b).

Đáp án đúng là: 5/16

Quảng cáo

Câu hỏi:954597
Phương pháp giải

Áp dụng công thức xác suất có điều kiện.

Giải chi tiết

A: “Hộ gia đình có thu nhập trên 20 triệu”.

B: “Hộ gia đình có máy vi tính”, $\overline{B}$: “Hộ gia đình không có máy vi tính”.

Theo đề bài, ta có $P(B|A) = 0,75$; $P(A) = 0,6$; $P(B) = 0,52$.

Ta có $P(\overline{B}) = 1 - P(B) = 1 - 0,52 = 0,48$;

$\left. P(\overline{B} | A) = 1 - P(B | A) = 1 - 0,75 = 0,25 \right.$.

Xác suất cần tính là: $\left. P(A | \overline{B}) = \dfrac{\left. P(A)P(\overline{B} | A) \right.}{P(\overline{B})} = \dfrac{0,6.0,25}{0,48} =\dfrac{5}{16} \right.$.

Đáp án cần điền là: 5/16

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com