Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 96773:

Cho m gam Mg vào dung dịch có 0,12 mol FeCl3 sau phản ứng hoàn toàn thu được 3,36 gam chất rắn. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:96773
Giải chi tiết

Do 56. n FeCl3 = 6,72g: 3,36g => Mg phản ứng hết nhưng ion sắt vẫn dư

=> n Fe = 0,06 mol

Ta  có các phản ứng:   (1) Mg + 2Fe3+ → 2Fe2+ + Mg2+

                                    (2) Mg + Fe2+ → Mg2+ + Fe

=>n Mg = n Mg (1) + n Mg(2) = 0,5nFe3+ + n Fe = 2.0,12 + 0,06 = 0,12 mol

=> m = 2,88g

=>D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com