Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 96781:

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm FeS2 và Fe3O4 bằng 100g dung dịch HNO3 a% vừa đủ thu được 15,344 lít hỗn hợp khí gồm NO và NO2 (không tạo thêm sản phẩm khử khác) có khối lượng 31,35g và dung dịch chỉ chứa 30,15 gam hỗn hợp muối. Giá trị của a  gần nhất với :

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:96781
Giải chi tiết

Hỗn hợp khí có x mol NO và y mol NO2  

=> n hh = x + y = 0,685 mol

  Và m hh = 30x + 46y = 31,35g

=>x= 0,01 mol ; y = 0,675 mol

Khi xảy ra phản ứng có các quá trình:

     + Cho e : FeS2 → Fe+3 + 2S+6 + 15e

                    3Fe+8/3  → 3Fe+3 + 1e

     + Nhận e: N+5 + 3e → N+2

                      N+5 + 1e → N+4

Giả sử hỗn hợp đầu có c mol FeS2 và b mol Fe3O4

=> hỗn hợp muối có : (c+3b) mol Fe3+ ; 2c mol SO42- ; (9b-c) mol NO3-

=> n e trao đổi =  15c + 3b = 0,01.3 + 0,675 = 0,705 mol

 m muối = 56(c+3b) + 96.2c + 62(9b-c) = 30,15

=> c= 0,041 mol ; b= 0,031 mol

=>n HNO3 = n NO3- muối + n NO + n NO2 = 0,923 mol

=> a= 58,15 gần nhất với giá trị 57

=>D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com