Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 30,0 mL isoamyl alcohol (d = 0,810 g/mL) phản ứng với 20,0 mL acetic acid (d =1,049 g/mL) có xúc tác H2SO4

Câu hỏi số 968108:
Vận dụng

Cho 30,0 mL isoamyl alcohol (d = 0,810 g/mL) phản ứng với 20,0 mL acetic acid (d =1,049 g/mL) có xúc tác H2SO4 đặc và đun nóng. Sau phản ứng thu được 26,9 mL isoamyl acetate (d = 0,876 g/mL). Cho biết hiệu suất của quá trình điều chế isoamyl acetate ở trên là h%. Giá trị của h bằng bao nhiêu? (Không làm tròn kết quả các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng phần mười).

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:968108
Phương pháp giải

$CH_{3}COOH + C_{5}H_{11}OH\overset{H_{2}SO_{4}d,t^{o}}{\rightleftharpoons}CH_{3}COOC_{5}H_{11} + H_{2}O$

$\left. n_{CH_{3}COOH} = \dfrac{V.d}{M};n_{C_{5}H_{11}OH}\Rightarrow n_{CH_{3}COOC_{5}H_{11}(lt)} \right.$

Giải chi tiết

$CH_{3}COOH + C_{5}H_{11}OH\overset{H_{2}SO_{4}d,t^{o}}{\rightleftharpoons}CH_{3}COOC_{5}H_{11} + H_{2}O$

$\begin{array}{l} {n_{CH_{3}COOH} = \dfrac{20.1,049}{60} = 0,35 > n_{C_{5}H_{11}OH} = \dfrac{30.0,81}{88} = 0,276(mol)} \\ \left. \Rightarrow n_{CH_{3}COOC_{5}H_{11}(lt)} = n_{C_{5}H_{11}OH} = \dfrac{30.0,81}{88}(mol) \right. \\ {h = \dfrac{26,9.0,876}{\dfrac{30.0,81}{88}.130}.100\% \approx 65,6\%} \end{array}$

Đáp án cần điền là: 65,6

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com