Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phản ứng tổng hợp glucose trong cây xanh cần được cung cấp năng lượng từ ánh sáng mặt

Câu hỏi số 968537:
Vận dụng

Phản ứng tổng hợp glucose trong cây xanh cần được cung cấp năng lượng từ ánh sáng mặt trời: 6CO2 + 6H2O + 673 kcal $\xrightarrow[chlorophyll]{a/s}$ C6H12O6 + 6O2

Cứ trong 1 phút, mỗi cm2 lá xanh nhận được 0,5 cal năng lượng mặt trời, nhưng chỉ có 10% được sử dụng để tổng hợp glucose. Thời gian để 1 cây có 1000 lá xanh (diện tích mỗi lá là 10 cm2) sản sinh được 18 gam glucose là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:968537
Phương pháp giải

Tính toán theo PTHH: 6CO2 + 6H2O + 673 kcal $\xrightarrow[chlorophyll]{a/s}$ C6H12O6 + 6O2

Giải chi tiết

nGlucose = 18/180 = 0,1 (mol)

6CO2 + 6H2O + 673 kcal $\xrightarrow[chlorophyll]{a/s}$ C6H12O6 + 6O2

⟹ E = 0,1.673 = 67,3 kcal

S = 1000.10 = 104 cm2

⟹ E = S.Ephút.t.10%

⟹ 67,3 = 104.0,5.10-3.10%.t

⟹ t = 134,6 phút = 8076 giây = 2 giờ 14 phút 36 giây.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com