Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một electron bay vào từ trường đều B = 0,01 T với vận tốc $v = 10^{6}m/s$ theo phương vuông góc

Câu hỏi số 969802:
Vận dụng

Một electron bay vào từ trường đều B = 0,01 T với vận tốc $v = 10^{6}m/s$ theo phương vuông góc với đường sức từ. Bán kính quỹ đạo của electron là bao nhiêu mm? (Lấy $m_{e} = 9,1.10^{- 31}kg$, $|e| = 1,6.10^{- 19}C$, làm tròn đến 1 chữ số thập phân).

Đáp án đúng là: 0,6

Quảng cáo

Câu hỏi:969802
Phương pháp giải

Khi electron bay vào từ trường đều theo phương vuông góc với các đường sức từ, lực Lo-ren-xơ đóng vai trò là lực hướng tâm:

$\left. |e|vB = m_{e}\dfrac{v^{2}}{R}\Rightarrow R = \dfrac{m_{e}v}{|e|B} \right.$

Giải chi tiết

Khi electron bay vào từ trường đều theo phương vuông góc với các đường sức từ, lực Lo-ren-xơ đóng vai trò là lực hướng tâm:

$\left. |e|vB = m_{e}\dfrac{v^{2}}{R}\Rightarrow R = \dfrac{m_{e}v}{|e|B} \right.$

Bán kính quỹ đạo của electron là:

$R = \dfrac{9,1.10^{- 31}.10^{6}}{1,6.10^{- 19}.0,01} = 5,6875.10^{- 4}m \approx 0,6mm$

Đáp án cần điền là: 0,6

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com