Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một electron được gia tốc từ trạng thái nghỉ bởi hiệu điện thế U = 100 V. Động năng của

Câu hỏi số 969803:
Vận dụng

Một electron được gia tốc từ trạng thái nghỉ bởi hiệu điện thế U = 100 V. Động năng của electron sau khi gia tốc là bao nhiêu eV?

Đáp án đúng là: 100

Quảng cáo

Câu hỏi:969803
Phương pháp giải

Áp dụng định lí động năng: Công của lực điện trường bằng độ biến thiên động năng của electron:

$A = W_{d} - W_{d0}$ với $W_{d0} = 0$ và $\left. A = \middle| e \middle| U \right.$.

Giải chi tiết

Động năng của electron thu được khi gia tốc bằng công của lực điện trường:

$W_{d} = A = |e|U = 1,6.10^{- 19}.100 = 1,6.10^{- 17}J$

$\left. \Rightarrow W_{d} = \dfrac{1,6.10^{- 17}}{1,6.10^{- 19}} = 100eV \right.$

Đáp án cần điền là: 100

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com