Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Poly(vinyl chloride) – PVC là một loại polymer có tính dẻo, sử dụng để sản xuất giày ủng, rèm

Poly(vinyl chloride) – PVC là một loại polymer có tính dẻo, sử dụng để sản xuất giày ủng, rèm nhựa, khung cửa, sàn nhựa, ống nước, vỏ cáp điện, vải giả da… PVC được điều chế thông qua việc kết hợp nhiều phân tử (monomer) vinyl chlorine thành chuỗi mắt xích (polymer) có công thức hoá học là ( CH2–CHCl ) n.

Cho biết khối lượng mol nguyên tử của các nguyên tố hoá học: H = 1 g/mol, C = 12 g/mol, Cl = 35,5 g/mol.

Trả lời cho các câu 1, 2, 3 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Nhận biết

Monomer tham gia quá trình tổng hợp trên là

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:969880
Phương pháp giải

Dựa vào đoạn thông tin được cung cấp: PVC được điều chế thông qua việc kết hợp nhiều phân tử vinyl chlorine thành chuỗi mắt xích có công thức hoá học là ( CH2–CHCl ) n.

Giải chi tiết

Monomer tham gia vào quá trình tổng hợp là vinyl chloride.

Đáp án cần chọn là: A

Câu hỏi số 2:
Nhận biết

Đặc điểm của phản ứng tổng hợp PVC là

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:969881
Phương pháp giải

Dựa vào đoạn thông tin được cung cấp: PVC được điều chế thông qua việc kết hợp nhiều phân tử vinyl chlorine thành chuỗi mắt xích có công thức hoá học là ( CH2–CHCl ) n.

Giải chi tiết

Phản ứng tổng hợp PVC tử vinyl chloride là: nCH2=CHCl $\overset{xt,t^{o},p}{\rightarrow}$ ( CH2–CHCl ) n.

Phản ứng trùng hợp là quá trình kết hợp nhiều phân tử nhỏ giống nhau hay tương tự tạo thành phân tử có phân tử khối lớn (polymer) không tạo thành sản phẩm phụ.

Đáp án cần chọn là: A

Câu hỏi số 3:
Thông hiểu

Trong công nghiệp, một cơ sở sản xuất sử dụng 1,25 tấn vinyl chloride làm nguyên liệu thu được 1,125 tấn PVC thực tế. Giả sử loại polymer thu được có 10 000 mắt xích. Hiệu suất của quá trình sản xuất và khối lượng phân tử của loại polymer này lần lượt là

Đáp án đúng là: A

Câu hỏi:969882
Phương pháp giải

- Phản ứng trùng hợp vinyl chloride ($CH_2=CHCl$) tạo thành poly(vinyl chloride) (PVC): $nCH_2=CHCl \xrightarrow{t^o, p, xt} (-CH_2-CHCl-)_n$.

- Theo định luật bảo toàn khối lượng, khối lượng polymer thu được theo lý thuyết bằng khối lượng monomer đã dùng.

- Hiệu suất phản ứng: $H = \dfrac{m_{thực\ tế}}{m_{lý\ thuyết}} \times 100\%$.

- Khối lượng phân tử polymer: $M_{polymer} = n \times M_{mắt\ xích}$.

Giải chi tiết

Tính khối lượng phân tử của PVC:

- Mắt xích của PVC là $-CH_2-CHCl-$, có khối lượng là: $M_{mắt\ xích} = 12 \times 2 + 1 \times 3 + 35,5 = 62,5$ (amu).

- Với số mắt xích $n = 10\ 000$, khối lượng phân tử của loại polymer này là:

$M_{PVC} = n \times M_{mắt\ xích} = 10\ 000 \times 62,5 = 625\ 000$.

Tính hiệu suất của quá trình sản xuất:

- Theo lý thuyết, từ 1,25 tấn vinyl chloride sẽ thu được 1,25 tấn PVC.

- Thực tế chỉ thu được 1,125 tấn PVC.

- Hiệu suất của quá trình là:

$H = \dfrac{1,125}{1,25} \times 100\% = 90\%$.

Vậy hiệu suất là 90% và khối lượng phân tử là 625 000.

Đáp án cần chọn là: A

Quảng cáo

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com