Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một thí nghiệm vật lý về sự truyền âm, cường độ âm $I$ tại một

Câu hỏi số 979510:
Thông hiểu

Trong một thí nghiệm vật lý về sự truyền âm, cường độ âm $I$ tại một điểm tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách $d$ từ nguồn âm đến điểm đó. Tại điểm $A$ cách nguồn âm một khoảng $d_A$, người ta đo được mức cường độ âm là $L_A = 40$ dB. Mức cường độ âm và cường độ âm tuân theo công thức $L_B - L_A = 10 \log \left( \frac{I_B}{I_A} \right)$, với $L_A, I_A$ lần lượt là mức cường độ âm và cường độ âm tại điểm $A$, còn $L_B, I_B$ lần lượt là mức cường độ âm và cường độ âm tại điểm $B$. Nếu dịch chuyển máy đo đến điểm $B$ sao cho khoảng cách từ nguồn âm đến máy đo tăng thêm $300\%$ so với khoảng cách ban đầu, thì mức cường độ âm $L_B$ tại điểm B (làm tròn đến số nguyên gần nhất, đơn vị dB) sẽ là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:979510
Phương pháp giải

Sử dụng quan hệ tỉ lệ nghịch giữa cường độ âm và bình phương khoảng cách để tìm tỉ số $\frac{I_B}{I_A}$. Sau đó thay vào công thức hiệu mức cường độ âm để tìm $L_B$.

Giải chi tiết

Khoảng cách mới $d_B = d_A + 300\% d_A = 4d_A$.
Vì I tỉ lệ nghịch với $d^2$, nên khi khoảng cách d tăng lên 4 lần ($d_B = 4d_A$), thì cường độ âm I sẽ giảm đi $4^2 = 16$ lần.
Ta có tỉ số: $\dfrac{I_B}{I_A} = \dfrac{1}{16}$.
Suy ra $L_B - 40 = 10 \log \left( \dfrac{1}{16} \right)$ $\Rightarrow L_B = 40 + 10 \log \left( \dfrac{1}{16} \right) \approx 28$ (dB).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com


Khảo sát học từ vựng tiếng Anh

Chỉ mất 3 phút để chia sẻ trải nghiệm học từ vựng của bạn. Nhận quyền trải nghiệm ứng dụng miễn phí trước khi ra mắt.

Tham gia khảo sát →