Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 9879:

Hỗn hợp X gồm Ba và Al. Cho m gam X vào nước dư, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 8,96 lít khí H2 (đktc). Mặt khác, hòa tan hoàn toàn m gam X bằng dung dịch NaOH, thu được 15,68 lít khí H2 (đktc). Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:9879
Giải chi tiết

Theo giả thiết suy ra: Trong phản ứng với H2O  (TN1), nhôm chưa phản ứng hết (vì lượng khí thu được khi X phản ứng với dung dịch kiềm  (TN2) lớn hơn lượng khí thu được khi X phản ứng với H2O)

\left\{\begin{matrix} TN1:2.n_{Ba}+3.n_{Alp/u}=2.n_{H_{2}}\\ TN2:2.n_{Ba}+3.n_{Albandau}=2.n_{H_{2}} \end{matrix}\right. =>\left\{\begin{matrix} 2.x+3.2x=2.0,4\\ 2.x+3.y=2.0,7 \end{matrix}\right.

=> \left\{\begin{matrix} x=0,1\\ y=0,4 \end{matrix}\right.

=> mX = mAl + mBa = 0,4.27 + 0,1.137 = 24,5 (gam)

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com