Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 9885:

Có 100ml dung dịch hỗn hợp 2 axit H2SO4 và HCl có nồng độ tương ứng là 0,8M và 1,2M. Thêm vào đó 10 gam bột hỗn hợp Fe, Mg, Zn. Sau phản ứng xong lấy \frac{1}{2 } lượng khí sinh ra cho đi qua ống sứ đựng m gam CuO nung  nóng. Sau phản ứng xong hoàn toàn, trong ống còn lại 14,08 gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:9885
Giải chi tiết

Tổng số moll H+ = 0.1*(0.8*2 +1.2) =0.28 mol Tất cả các kim loại đều hóa trị 2 : M + 2H+ \rightarrow M2+ + H2 Giả sử hỗn hợp chỉ có Z ( M max ) nên số mol của 10g hỗn hợp luôn lớn hơn

10 :65 = 0.1538.... mol > 0.28 :2 nên ở phản ứng ban đầu axit phải hết. Số mol hidro  tinh theo H+ =0.14 mol Lấy 1:2 mol khí = 0.07 mol khí hidro đem phảm ứng : H2 + CuO --> Cu + H2O phản ứng hoàn toàn trong chất rắn có Cu va CuO dư. Bảo toàn khối lượng ta có a = mhh rắn + mO (trong H2O có n H2O = n H2) = 14.08 + 0.07*16 =15.2 (g) 

=> C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com